ReadyPlanet.com

 หน้ารวมกระทู้ > ค่าตั๋วเครื่องบิน

ค่าตั๋วเครื่องบิน


บริษัทขายเครื่องใช้ไฟฟ้า ได้ซื้อตั๋วเครื่องบินให้กับลูกค้าเพื่อเป็นการส่งเสริมการขาย ค่าตั๋วเครื่องนี้จะลงเป็นค่าใช้จ่ายของบริษัทได้หรือไม่ และจะต้องออกใบกำกับภาษีให้กับลูกค้าหรือไม่มูลค่าฐานภาษีจะเป็นเท่าไร? ค่ะ 



ผู้ตั้งกระทู้ พิม :: วันที่ลงประกาศ 2009-10-12 17:04:23


[1]

ความเห็นที่ 1 (1987484)

จากหลักเกณฑ์ข้างต้น " ของแถม " จะไม่ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่มหรือ ภาษีขาย ต้องเป็นไปตามเงื่อนไขดังนี้
5.1 ต้องแถมพร้อมกับการขายสินค้าหรือให้บริการ
5.2 สินค้าที่แถมจะเป็นสินค้าประเภทและชนิดเดียวกับสินค้าที่ขายหรือให้บริการก็ได้
5.3 มูลค่าสินค้าที่แถมต้องไม่เกินมูลค่าสินค้าที่ขาย
5.4 ต้องระบุของแถมในใบกำกับภาษี โดยระบุปริมาณหรือจำนวนสินค้าที่แถม แต่ไม่ต้องระบุจำนวนเงิน

แต่วิธีนี้มีข้อเสียในกรณีที่ลูกค้าไม่ต้องการจะโชว์ว่าได้รับของแถม เพราะทางผู้รับจะต้องบันทึกเป็นสินค้าด้วยครับ

สรุป จะสามารถลงเป็นอะไรได้นั้น ต้องมาดูรายละเอียดของกิจการครับว่ามีลักษณะของสินค้าเป็นอย่างไร ราคาต่อชิ้นมากน้อยอย่างไร ปริมาณลูกค้าที่จะแจกมากน้อยรายแค่ไหน เหมาะสมที่จะลงเป็นอะไรได้บ้าง

ผู้แสดงความคิดเห็น บ๊วย วันที่ตอบ 2009-10-16 14:41:52


ความเห็นที่ 2 (1988400)

บริษัทได้ซื้อตั๋วเครื่องบินระหว่างประเทศเพื่อมอบให้กับลูกค้าของบริษัทที่ซื้อสินค้าครบตามเป้าในส่วนภาษีมูลค่าเพิ่มเมื่อบริษัทมอบตั๋วเครื่องบินให้กับลูกค้าเข้าลักษณะเป็นบริการตามมาตรา 77/1(10) บริษัทต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม โดยถือมูลค่าบริการเท่ากับต้นทุนค่าบริการที่ได้ซื้อมา

ผู้แสดงความคิดเห็น แวนด้า วันที่ตอบ 2009-10-20 14:05:18



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล
รหัสป้องกันสแปม *CAPTCHA Image





Copyright © 2010 All Rights Reserved.